![](https://static.wixstatic.com/media/5f601a_4ca818403f9d4cdc99fec1bafcbfaf61~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/5f601a_4ca818403f9d4cdc99fec1bafcbfaf61~mv2.jpg)
เป็นอีกหนึ่งงานสำหรับการเปิดพื้นที่ให้ทุกคนได้แสดงออกถึงความเป็นตัวเองได้อย่างเฉิดฉายและน้อมรับทุกความแตกต่าง กับงาน “Chiang Mai Pride 2022” ซึ่งเป็นงานที่เฉลิมฉลอง รณรงค์ และสนับสนุนสิทธิของผู้ที่มีความหลากหลายทางเพศ ในช่วงเทศกาลแห่งความภาคภูมิใจ Pride Month
.
ภายในงานมีการจัดกิจกรรม Flash Mob ที่บริเวณพุทธสถานเชียงใหม่และลานเอนกประสงค์ข่วงประตูท่าแพ, กิจกรรม LGBTQ+ Show, การแสดงจากชมรมแม่บ้านและกลุ่มเยาวชน, กิจกรรมการอ่านแถลงการณ์จากตัวแทนของแต่ละองค์กร เช่น กลุ่ม Sex Worker เครือข่ายผู้พิการเพื่อสิทธิมนุษยชน มูลนิธิเอ็มพาวเวอร์ กลุ่มเฟมินิสต์เชียงใหม่ ฯลฯ, กิจกรรมการเดินขบวนพาเหรด โดยเริ่มตั้งแต่พุทธสถานเชียงใหม่ ไปยังถนนไนท์บาซาร์ ถนนกำแพงดิน ถนนลอยเคราะห์ ไปจนถึงลานเอนกประสงค์ข่วงประตูท่าแพ จ.เชียงใหม่ และกิจกรรมการจัดพิธีแต่งงานสไตล์ล้านนา ให้แก่คู่รัก LGBTQ+ โดยกิจกรรมทั้งหมดเกิดขึ้นในวันอาทิตย์ที่ 3 กรกฎาคม 2565 เวลา 17.00 – 22.00 น. ซึ่งวันจัดงานในครั้งนี้ได้ตรงกับวันจัดงานถนนคนเดินประตูท่าแพ จ.เชียงใหม่ด้วย ทำให้มีผู้คนมาเข้าร่วมเป็นจำนวนมาก ท่ามกลางสายฝนโปรยปรายที่ตกมาเป็นระยะ แต่อย่างไรก็ตาม กิจกรรมก็ยังคงดำเนินต่อไป...
.
ผู้เขียนสังเกตเห็นว่าการจัดงานในปีนี้เน้นการรณรงค์เรื่องสมรสเท่าเทียมเป็นหลักอย่างเห็นได้ชัด ผ่านกิจกรรมการจัดงานแต่งงานให้แก่คู่รัก LGBTQ+ กลางลานเอนกประสงค์ข่วงประตูท่าแพ จ.เชียงใหม่ ซึ่งถือเป็นการเฉลิมฉลองที่การประชุมสภาในช่วงที่ผ่านมา ร่างกฎหมายสมรสเท่าเทียม ได้ผ่านการลงมติในวาระแรกเป็นที่เรียบร้อยแล้ว ถือเป็นความภาคภูมิใจของกลุ่ม LGBTQ+ และนักกิจกรรมทุกคนที่ร่วมกันต่อสู้เพื่อเรียกร้องสิทธิให้แก่ผู้ที่มีความหลากหลายทางเพศมาอย่างยาวนาน โดยกิจกรรมดังกล่าวเป็นกิจกรรมที่มีผู้คนให้ความสนใจและเข้าร่วมเป็นจำนวนมาก
.
สำหรับกิจกรรมที่ผู้เขียนรู้สึกประทับใจเป็นอย่างมาก และคิดว่าเป็น Highlight สำคัญของการจัดงาน Chiang Mai Pride ในครั้งนี้คือ “การจัดพิธีแต่งงานสไตล์ล้านนา ให้แก่คู่รัก LGBTQ+ จำนวน 5 คู่ กลางลานเอนกประสงค์ข่วงประตูท่าแพ จ.เชียงใหม่” ในฐานะผู้เข้าร่วมงาน ผู้เขียนรู้สึกยินดีกับคู่รักทั้ง 5 คู่ เป็นอย่างยิ่ง ซึ่งงานสมรสในครั้งนี้เป็นการจัดงานแต่งงานท่ามกลางมวลชน ที่มีผู้คนจำนวนมากมาร่วมเป็นสักขีพยานในความรักของพวกเขา ผู้เขียนรู้สึกถึงความภาคภูมิใจ ความตื้นตันใจ และความรู้สึกอิ่มเอมใจของคู่รักทุกคู่ ผ่านสายตาของพวกเขาที่มองมายังผู้เข้าร่วมงานที่ร่วมกันแสดงความยินดีให้กับความรักของพวกเขา ท่ามกลางเสียงปรบมือที่ดังสนั่น และถึงแม้ว่าการจัดกิจกรรมครั้งนี้จะมีอุปสรรคคือสายฝนที่ตกลงมาเป็นระยะ แต่ผู้ร่วมงานก็ยังคงไม่ไปไหน ยังยืนแสดงความยินดีให้กับพวกเขา โดยมีประชาชนทั้งชาวไทยและชาวต่างชาติที่เข้ามาร่วมงานในครั้งนี้
เชิญร่วมรับชมภาพบรรยากาศในงาน
![](https://static.wixstatic.com/media/5f601a_b6c1d7baffe340e68bbf75fac092af9e~mv2.jpeg/v1/fill/w_147,h_110,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/5f601a_b6c1d7baffe340e68bbf75fac092af9e~mv2.jpeg)
![](https://static.wixstatic.com/media/5f601a_d35234889382486387d6e59957c2020c~mv2.jpeg/v1/fill/w_147,h_110,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/5f601a_d35234889382486387d6e59957c2020c~mv2.jpeg)
![](https://static.wixstatic.com/media/5f601a_17e8823590ae444d83ff9cfa81e4e688~mv2.jpeg/v1/fill/w_147,h_110,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/5f601a_17e8823590ae444d83ff9cfa81e4e688~mv2.jpeg)
![](https://static.wixstatic.com/media/5f601a_5e4d1091b1b54c98967ea32b010c1035~mv2.jpeg/v1/fill/w_147,h_110,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/5f601a_5e4d1091b1b54c98967ea32b010c1035~mv2.jpeg)
![](https://static.wixstatic.com/media/5f601a_a1086294b03141eb80725ea74241391b~mv2.jpeg/v1/fill/w_147,h_110,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/5f601a_a1086294b03141eb80725ea74241391b~mv2.jpeg)
![](https://static.wixstatic.com/media/5f601a_03a1b2d5c2944f2b94f097e5db12e551~mv2.jpeg/v1/fill/w_147,h_110,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/5f601a_03a1b2d5c2944f2b94f097e5db12e551~mv2.jpeg)
![](https://static.wixstatic.com/media/5f601a_7a14d31b38864f218bec73400ed1c423~mv2.jpeg/v1/fill/w_147,h_110,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/5f601a_7a14d31b38864f218bec73400ed1c423~mv2.jpeg)
![](https://static.wixstatic.com/media/5f601a_7813f839eaca491799cf2d907a97e4e7~mv2.jpeg/v1/fill/w_147,h_110,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/5f601a_7813f839eaca491799cf2d907a97e4e7~mv2.jpeg)
![](https://static.wixstatic.com/media/5f601a_29629f474ec34562b5aa5aaa686dbc8f~mv2.jpeg/v1/fill/w_147,h_196,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/5f601a_29629f474ec34562b5aa5aaa686dbc8f~mv2.jpeg)
![](https://static.wixstatic.com/media/5f601a_8b21bb8b675a48eeb3f8105d75c051d3~mv2.jpeg/v1/fill/w_147,h_112,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/5f601a_8b21bb8b675a48eeb3f8105d75c051d3~mv2.jpeg)
![](https://static.wixstatic.com/media/5f601a_7188c3b6372b4c0b9ed1377ef6aea121~mv2.jpeg/v1/fill/w_147,h_110,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/5f601a_7188c3b6372b4c0b9ed1377ef6aea121~mv2.jpeg)
![](https://static.wixstatic.com/media/5f601a_92c036ce68604785afeb12e16f633632~mv2.jpeg/v1/fill/w_147,h_110,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/5f601a_92c036ce68604785afeb12e16f633632~mv2.jpeg)
![](https://static.wixstatic.com/media/5f601a_c5ef019e1fa64c3f86404dabd4e1eba7~mv2.jpeg/v1/fill/w_147,h_111,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/5f601a_c5ef019e1fa64c3f86404dabd4e1eba7~mv2.jpeg)
![](https://static.wixstatic.com/media/5f601a_5ddbf11bb6974897a79a7d88e3bdb3d6~mv2.jpeg/v1/fill/w_147,h_110,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/5f601a_5ddbf11bb6974897a79a7d88e3bdb3d6~mv2.jpeg)
![](https://static.wixstatic.com/media/5f601a_9d9cf124cb444bf0bc67eade3d176a4b~mv2.jpeg/v1/fill/w_147,h_110,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/5f601a_9d9cf124cb444bf0bc67eade3d176a4b~mv2.jpeg)
![](https://static.wixstatic.com/media/5f601a_2005814ea60547afbfc51487cc471dc6~mv2.jpeg/v1/fill/w_147,h_110,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/5f601a_2005814ea60547afbfc51487cc471dc6~mv2.jpeg)
![](https://static.wixstatic.com/media/5f601a_19e308e3255843f0b814b61e0d754e60~mv2.jpeg/v1/fill/w_147,h_110,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/5f601a_19e308e3255843f0b814b61e0d754e60~mv2.jpeg)
![](https://static.wixstatic.com/media/5f601a_8e2d5e529e894b589cc8e40ae4b48edd~mv2.jpeg/v1/fill/w_147,h_110,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/5f601a_8e2d5e529e894b589cc8e40ae4b48edd~mv2.jpeg)
![](https://static.wixstatic.com/media/5f601a_fcf6e9ab56614ba7b1bd202f8c8eb414~mv2.jpeg/v1/fill/w_147,h_110,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/5f601a_fcf6e9ab56614ba7b1bd202f8c8eb414~mv2.jpeg)
![](https://static.wixstatic.com/media/5f601a_b522e86bedf24928bc4396a72960e60b~mv2.jpeg/v1/fill/w_147,h_110,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/5f601a_b522e86bedf24928bc4396a72960e60b~mv2.jpeg)
![](https://static.wixstatic.com/media/5f601a_1bc402318f1545f4a84102949145592d~mv2.jpeg/v1/fill/w_147,h_110,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/5f601a_1bc402318f1545f4a84102949145592d~mv2.jpeg)
![](https://static.wixstatic.com/media/5f601a_8d4e9e73ed154c22bfa80754bde28688~mv2.jpeg/v1/fill/w_147,h_110,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/5f601a_8d4e9e73ed154c22bfa80754bde28688~mv2.jpeg)
![](https://static.wixstatic.com/media/5f601a_2f6536064dcf4d8a92b3b0912207e39b~mv2.jpeg/v1/fill/w_147,h_110,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/5f601a_2f6536064dcf4d8a92b3b0912207e39b~mv2.jpeg)
![](https://static.wixstatic.com/media/5f601a_3b9ab2617bcd4dec988bc3618a7d4e6a~mv2.jpeg/v1/fill/w_147,h_110,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/5f601a_3b9ab2617bcd4dec988bc3618a7d4e6a~mv2.jpeg)
ผู้เขียน: ฌัชชา นูนคาน
ภาพ: ฌัชชา นูนคาน
#ChiangMaiPride2022 #Feminista #LoveisLove #สมรสเท่าเทียม #MarriageEquality #PrideMonth2022 #ThailandPride #PrideThailand
![](https://static.wixstatic.com/media/5f601a_e762de684fbb487891d7929bb532aad7~mv2.png/v1/fill/w_49,h_24,al_c,q_85,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/5f601a_e762de684fbb487891d7929bb532aad7~mv2.png)
.